Bút ký cao cấp, bút Montblanc

Hướng dẫn mod headphone cho sl4x (có ptt)

Thảo luận trong 'Chơi, độ các loại điện thoại di động' bắt đầu bởi administrator, 16/12/06.

1. administrator

administrator Administrator Thành viên BQT

Tham gia từ:
    14/12/06
    Quảng cáo tại Sl4x.com
    Nếu máy mua ko có dây phone zin, mà kiếm phone zin cho SL45 ko ra, hay kiếm ko ra mà mua ko nổi (vì giá cao quá) thì phải mod một sợi khác. Qua test, mình chọn được dây phone Nokia 6610 là có trở kháng phù hợp, chất lượng âm thanh tốt, nghe bass ấm mềm, treble rõ. Tuy nhiên so với sợi zin vẫn ko bằng, bass ấm hơn, treble sắc hơn. Thực sự chất lượng tai phone 6610 này rất đáng tiền so với giá của nó.

Chú ý: dây phone Nokia 6610 bên trong gồm nhiều dây nhỏ, quy định bằng các màu :
    xanh lục, xanh lục sọc vàng (tai nghe trái)
    đỏ, đỏ sọc vàng (tai nghe phải)
    xanh lam, xanh lam sọc vàng (micro)
    vàng, đỏ sọc xanh (button to Talk)

Các bước mod:
    * Đầu PTT (Push-to-Talk)

1. Mở đầu có nút PPT (push to talk) ra, dùng dao cứng cạy theo đường mép. Các mũi tên đen chỉ các mấu ngàm bên trong. Có thể hơi cứng.

2.Cắt đứt mạch in (mặt trên, có micro) như hình sau.Chỉ cắt đường mạch in ở ngoài cùng, trong ô tròn đỏ:

3. Nhả mối hàn dây đỏ sọc xanh từ vị trí (1), chuyển sang vị trí (2).

4. Đóng nắp, hoàn tất đầu PTT.

* Đầu cắm vào SL45

Đầu cắm gồm 12 chân từ trái sang phải với chức năng các chân như hình sau:

Hàn dây phone Nokia 6610 theo thứ tự chân và màu như sau:
    1 : bỏ.
    2: Đỏ.
    3, 4, 5, 6 : bỏ.
    7: Vàng + xanh lam sọc vàng.
    8: Đỏ sọc xanh.
    9: nối chân 7.
    10: Xanh lam.
    11: Xanh lục.
    12. Xanh lục sọc vàng + đỏ sọc vàng.

Chú ý :
    - Với mỗi chân đã biết chức năng cụ thể như hình trên bạn có thể tùy ý độ theo sở thích. VD cặp chân (1) và (4) sẽ xuất điện áp pin ra ngoài, có thể dùng làm đèn pin hay nuôi nguồn cho Radio. Chú ý điện áp này sẽ thấp hơn điện áp thực của pin khoảng 0.7V do phải đi qua 1 diode bên trong máy.
    - Màu dây trong bó dây phone 6610 có thể khác như hình trên, tùy vào đợt SX. Tuy nhiên đã biết chức năng 12 chân SL45 thì theo nguyên lý trên bạn có thể đấu dây sao cho phù hợp.

Ngoài ra các bạn cũng có thể độ một jack ra 3.5mm trực tiếp vào đầu cắm SL45 một cách thật gọn như sau
    Mặt trước
    Mặt sau
    Và khi cắm vào SL45

Với jack này thì bạn có thể dùng bất cứ tai nghe nào. Ngoài ra cũng có thể dùng với ampli mà ko cần đầu chuyển rườm rà nào khác.
    Nhược điểm duy nhất : ko có Mic để khi đang nghe nhạc có phone gọi đến ta có thể trả lời ngay.
    wowow. :">

2. VEC_CENTER

VEC_CENTER Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    16/12/06
    Tuyệt vời :D :D

3. longsl

longsl Thành viên VIP

Tham gia từ:
    17/12/06
    mod headphone rồi các bạn tìm giúp mình tut hướng dẫn mod loa ngoài nhé , càng đơn giản càng gọn ^^,

4. daothailang

daothailang Sờ Lờ Chính Thức

Tham gia từ:
    15/12/06
    :) Em sắp hoàn thàh rồi chỉ còn phần kiếm loa nữa thôi. Sẽ làm 1 cai demo cho anh em nghe thử.

5. aquarius

aquarius Sờ Lờ Chính Thức

Tham gia từ:
    17/12/06
    có sợi phone của W800i hiện giờ ko biết mod thế nào,nghe hay ko nữa, mong các huynh chỉ giúp các mod, hay mod giùm minh với!!!!

6. daothailang

Tham gia từ:
    15/12/06
    W800 nghe còn thua Sharp nữa, với lai khó mod cho SL lắm vì nó có khoảng 4 dây thôi mà Sl nếu mod PTT luôn cần tới 6 dây, nếu muốn mod thì mua dây phone 6610 về lấy sợi dây ra mà thay vào nhá. Em có 1 sợi p910i nè. có mod được đâu vì nó co 4 dây. dang dùng để nghe nhạc thôi. Deo vào cũng ngầu có ai biết là dung Sl đâu. Si cũng tưởng dùng p910i :D

7. Bankem@

Bankem@ Sờ Lờ Tập Sự

Tham gia từ:
    21/12/06
    các anh có thể hướng dẫn cách mod headphone mà không cần mic được không.Dùng cái jack chuyển nó rườm rà quá.

8. longsl

longsl Thành viên VIP

Tham gia từ:
    17/12/06
    Ko cần mic,Ptt thì dễ quá, bạn cứ hàn vào đầu cắm SL tại các chân sau:

- Chân 2 : left audio
    - Chân 11: Right Audio
    - Chân 12: Ground audio, nối với 2 dây mát còn lại của headphone

9. daothailang

Tham gia từ:
    15/12/06
    bạn mở cái phần cho PTT ra coi nếu là jack zin sẽ có đề L-R và mass ngay trên mạch luôn. Coi xong ghi nhớ lại rồi đóng nắp lại. Lấy cái đuôi nếu to thì để lại mod jack SL vào thôi. còn nhỏ thì cắt đi, tuốt dây và chừa lại đúng 3 cọng L-R và mass. Cạo sạch lớp cách điện( 1 tý thôi) rồi hàn vào theo sơ đồ đã hướng dẫn ở trên.

10. claymore

claymore Sờ Lờ Tập Sự

Tham gia từ:
    18/12/06
    mình đã tự mod Jack headphone và một số thứ linh tinh cho SL ( đèn , pin....)
    Lưu ý các bạn mua dây Jack chuyển PTT :
    hiện nay có 1 số chỗ bán Jack chuyển có PTT nhưng dây chỉ có 4 lõi ( đúng ra là 6 lõi) nên âm thanh xuất ra Headphone chỉ là Mono vì vậy các bạn mua Jack nhớ chú ý kiểm tra nên mới thấy
    các bạn lưu ý nhé vì SL4x nghe mono phí lém.

11. Chango

Chango Sờ Lờ Tập Sự

Tham gia từ:
    20/12/06
    CHú Danh vius mod cho anh một cái đi! Bao nhieu thi ra 65 tính!

12. salen

salen Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    30/12/06
    Sao em hàn vào chân 2, 11, 12 mà chỉ nghe dc mỗi bên nhỉ, hình như hỏng chân 2. Các bác có biết tại sao ko. Mang qua bác daugau đổi thi bác cam cái jack chuyển mono vào - bó tay luôn. Liệu có phải do phần cứng hay tại phần mền. Em đang đinh đáp nó lên trời cho nó rơi vào đâu ai người đó dáng chịu

13. hoatienii

hoatienii Sờ Lờ Chính Thức

Tham gia từ:
    16/12/06
    vừa mod được tai nghe SL có ptt từ tai nghe "zin" 6230i của ông già, phải nói là nghe cực hay. Thằng bạn nghe hay quá nên mượn con SL mất, chưa xong "Bồ" nó nghe hay quá lại đổi máy cho nó. Phải xa con SL một thời gian thôi. Hơi buồn nhưng tự hào. Cảm ơn các Bác đã hướng dẫn.

Chỉnh sửa cuối: 2/1/07
  14. salen

salen Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    30/12/06
    ai trả lời em

15. longsl

longsl Thành viên VIP

Tham gia từ:
    17/12/06
    Bác để ý chỗ cái giắc chuyển, lỗ cắm phone nó có 3 tầng thì tầng trên cùng ứng với chân 2, tầng thứ 2 nối chân 12, tầng dưới cùng nối chân 11.

Nếu vẫn ko được có thể do dây bị đứt ngầm ko nhìn thấy, bắc lấy cái đồng hồ đo trở coi kim có nhảy ko, ko nhảy thì đứt ở đoạn nào đó roài :))

Bắc cố gắng đáp trúng đầu em nhé :)

Chỉnh sửa cuối: 2/1/07
  16. salen

salen Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    30/12/06
    ko có đồng hồ rôi. Nhưng đảm bảo 100% là dây ko bi đứt vì vẫn nghe BT. Có khi nào hỏng jack của máy ko nhỉ. Nếu hỏng có thể sửa đc ko

17. longsl

longsl Thành viên VIP

Tham gia từ:
    17/12/06
    bác lấy cái giắc và tai nghe khác cảu ai đó dùng sl thử biết liền jack hỏng hay ko mà

18. herr_minhduc

herr_minhduc Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    17/12/06
    Em đang có cái tai nghe của V3i và N73 không bít mod cho SL thế nào.Anh nào giúp em

19. mr_ali

mr_ali Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    3/1/07
    Đã có ai mod tai nghe HS-3 của nokia chưa thì chỉ em với, em cắt ra thì thấy trong lõi có đến 9 dây thay vi 8 dây như tai nghe của 6610! ai đã từng mod loại tai nghe này thì chỉ dùm em nhé. VD như dây mầu gì nối với chân số mấy ý!
    Thanks!

20. daothailang

Tham gia từ:
    15/12/06
    dễ thôi. Bạn đừng làm theo sơ đồ ở trang 1. 9 dây hay 10 dây cũng như 6 dây thôi. Bạn chon đúng 3 dây cho tai phone và 3 dây còn lại thì dùng làm PTT. Trước tiên bạn tháo cái nút nhấn ra. Rồi đổ 1 lớp keo dán sắt hay gì cũng được miễn cách điện với mạch là được. còn cái Mic thì vẫn giữ nguyên Cắt đượng mạch của mic sao cho nó ko còn liên quan gì đến tam mạch, tấm mạch chỉ dùng cố định cái mic thôi. Sau đó hàn theo sơ đồ là ok.

Các file đính kèm: