Bút ký cao cấp, bút Montblanc

Mod loa ngoài

Thảo luận trong 'Chơi, độ các loại điện thoại di động' bắt đầu bởi longsl, 18/12/06.

1. longsl

longsl Thành viên VIP

Tham gia từ:
    17/12/06
    Quảng cáo tại Sl4x.com
    Mod máy hay phá máy -- make by minhdt

Bài này mình lấy của bác minhdt bên ttvl . bác minh có vào đây thì tha lỗi em chưa xin phép nhé :D .
    -------------------------------------------

nếu bạn search với từ khoá Low Voltage Audio Power Amplifier thì kết quả hơn chục trang như sau http://www.google.com.vn/search?hl=vi&q=Low+Voltage+Audio+Power+Amplifier&btnG=Tìm+kiếm&meta= Có rất nhiều IC cho bạn lựa chọn để lắp loa ngoài cho máy .Dĩ nhiên bạn sẽ chọn loại nào mà linh kiện có sẵn trên thị trường cho dễ lắp , mạch càng gọn càng tốt . Sau khi xem xét thấy 2 loại khả quan nhất là LM386 (mono) hoặc TDA2822(stereo) xem datasheet của hai IC này có mạch chuẩn như sau:

LM386:

TDA2822 :

Trong 2 sơ đồ bạn thấy có tụ hoá 470uf khá to ta tiến hành điều chỉnh thay bằng tụ 100uF .Hai dạng IC này đều ở dạng DIP cắm chứ kô có loại dán nên để mod vào SL45 ta phải tiến hành câu dây chứ kô thể lắp mạch in được (riêng mạch in đã dầy 1mm rồi!) mạch loa sau khi câu dây

qua thời gian dài phát triển modul loa ngoài giờ chỉ bé trong lòng bàn tay kích thước 15 x 11 x 3.5mm

vì yêu cầu lắp vào máy và tháo ra dễ dàng nên ta tận dụng chân giữa là chân nhiệt độ của pin để làm chân giao tiếp audio, loa chọn loa của N6230 vừa rẻ vừa gọn mà cho chất lượng âm thanh khá , nên dùng một cái switch trên loa để khi cần ta có thể tắt loa đi tránh tốn pin và nhiểu sóng radio của máy

chú ý : mạch cơ bản của loa chỉ thích hợp cho các loa có đường kính to vì bản thân của mạch khuếch đại toàn dải audio chứ không lọc đối với tần số nào cả . Do vậy khi lắp bị rè thì bạn phải hạn chế biên độ (vì ta kô thể gắn chiết áp chỉnh volume lên loa được) và tần số của mạch cho phù hợp với loa bé bằng cách nối tiếp với đầu vào một trở 47k và một tụ 103 xuống đất (hạn chế tần số cao)

Còn nếu lắp loa ngoài cắm dưới thì làm mạch in thoải mái . Dùng orcad vẽ mạch ra như sau pic

Bố trí linh kiện

mạch in được lắp như sau:

---------------------------------------

Last edited by a moderator: 18/12/06
  2. administrator

administrator Administrator Thành viên BQT

Tham gia từ:
    14/12/06
    đã call trực tiếp bác minhdt và được bác đồng ý cho post những bài viết của bác lên diễn đàn nhưng nhớ ghi chú By www.minhdt.com. rất cám ơn bác minh nhiều

3. administrator

administrator Administrator Thành viên BQT

Tham gia từ:
    14/12/06
    Mod máy hay phá máy? by minhdt.com

Sau một thời gian mod các loại máy và có chút ít kinh nghiệm , tôi muốn trình bày với các bạn để cho những ai ở xa kô có điều kiện mod miếc thì có thể tự làm được .Yêu cầu là các bạn phải có chút ít kiến thức về điện tử , linh kiện và kỹ năng hàn họ để có thể bắt tay vào việc nếu không công việc của bạn có thể biến chiếc mobile yêu quý thành cục sắt vô hồn đấy !
    Nào ta bắt đầu

1 Chọn máy
    Có nhiều dòng máy để bạn có thể bắt đầu mang ra phá , tôi cũng vậy nhưng tôi chọn loại nào mà khả năng của nó có thể mở rộng được và kiểu dáng của nó phải bắt mắt vì khi mod xong thì bạn thường mang nó ra dùng nên kô thể chọn loại to nặng hay đeo nó sau lưng ra mà mod được.Một điều nữa là phải chọn dòng máy nào rẻ tiền một chút ,nếu có lở tay thì hậu quả mà bạn gánh chịu sẽ kô lớn lắm . Thời gian vừa qua tôi đã mod 2 dòng máy cơ bản là TacX và Sl45 . Ngoài ra còn một số dòng khác đơn giản như 8210 mod pin thì hầu như là kô chừa loại nào từ mobile , PPC đến notebook

2 Mod những gì
    Những ý tưởng của bạn có thể sẽ rất phong phú nhưng ta phải biết được sự hạn chế về mặt kỷ thuật mà kô một moder nào có thể bỏ qua . Ta kô thể mod một cái loa ngoài bé bằng móng tay mà kêu hay như cái dàn sony hifi 5 cục được , kô thể biến cái màn hình đen trắng thành cái màn hình mầu VGA 256K mầu được hay kô thể có một cục pin vừa bé vừa mỏng mà có thời lượng dùng vài ba tháng được ...
    3 Bắt đầu như thế nào?
    Trước hết bạn phải có chút kiến thức về dòng máy định mod . Nó chạy hệ điều hành nào? dùng phụ kiện gì? kết nối máy tính ra sao? thời lượng sử dụng pin bao lâu? mấy cái này phải lên mạng tìm kiếm ,nếu tìm được sơ đồ của nó thì quá tuyệt vời
    thứ đến là nếu bạn có ý định can thiệp vào phần cứng của máy thì bạn phải biết hàn thật chuẩn (mối hàn phải bóng tròn , nên tập hàn trước khi mod máy !)phân biệt được linh kiện như Anod katod led , đọc được điện trở , đọc được chân IC , thao tác nhổ IC bằng mỏ hàn khò chính xác ...
    Xong
    xin mạn phép được trình bày với 2 dòng quen thuộc là tacx và sl45 (cái này làm nhiều nên nói phát nào trúng phát đấy , loại khác thì kô chắc lắm!)
    Trước hết là TacX
    Đây là dòng máy có nắp gập thời trang đầu tiên của thế giới , ngày xưa nó tầm ngàn mấy và chỉ dành cho các VIP thôi, bi h thì các bác có thể mua với giá 50K - 250K .
    Vì máy này quá cổ mà lại đẹp dáng nên được các moder ưa chuộng ,tuy nhiên nhược điểm của máy là thời gian dùng pin kém (chỉ được 1 ngày ). Màn hình màu xanh của led cổ trông cực xấu , thân máy qua thời gian chẳng còn con nào còn nguyên vẹn , cable có thể bị đứt ...
    a, mod pin
    pin của máy dùng pin mỏng và pin dầy (tuy nhiên pin mỏng làm cho máy đẹp hơn và cân đối hơn vì pin nằm trên nắp loa )
    đầu tiên dùng đồng hồ xác định cực của pin , tháo pin ra và xem bên trong của mạch sau một hồi đo đo chọc chọc ta có được sơ đồ của pin như sau:

Với ý định mod cell xịn 1100mah vào pin thì với cái mạch to và dầy như vậy là một việc khó nên tôi quyết định bỏ mạch bảo vệ pin và giữ lại mạch cảm biến nhiệt độ và đo dung lượng pin (IC Memory)
    lúc này sơ đồ của ta chỉ còn lại như sau :

lựa chọn các loại pin có trên thị trường thì chỉ có duy nhất BL6C của Nokia là có kích thước phù hợp và có dung lượng 1080mah nên là ứng viên số 1
    tiến hành bóc lấy cell của BL6C vứt bỏ phần mạch còn giữ lại cell
    tháo các IC memory và trở nhiệt độ trên mạch pin và tiến hành câu dây theo sơ đồ trên

xong

b,Thay cable
    nhiều người cầm con TacX nhưng lóng ngóng kô biết phải bắt đầu từ đâu để tháo chúng , bí mật nằm ngay trong ngăn chứa pin và con ốc chìm dưới antena
    Rút antena lên cao sau đó dùng nhíp nhọn để vặn cái ốc chìm bên dưới theo chiều ngược chiều kim đồng hồ sau đó rút antena ra

tháo miếng che bằng nhựa trong ngăn chứa pin ra ta dể dàng thấy có 1 cái lẫy , dùng tuavit nhỏ đẩy cái lẫy vào bên trong lúc đó ta dễ dàng tháo phần nắp ra khỏi thân máy

lấy khay sim ra khỏi máy và dùng tay miết miếng nhựa đằng sau máy lên trên , dùng tuavit bé cậy nắp chứa loa của máy ra dễ dàng nhìn thấy bên trong có motor rung , loa , pin cmos và phần nam châm
    dùng mỏ hàn nhổ tất cả các thứ ra và thay sợi cable mới vào , trong khi đó bạn có thể tháo toàn bộ vỏ máy đi sơn
    c, Sơn vỏ
    các thành phần mang đi sơn gồm 7 miếng tất cả
    1 xương máy
    2 nắp trên của máy
    3 nắp dưới của máy
    4 nắp đậy loa gắn ở nắp trên
    5 khay sim
    6 khớp quay cố định cable
    7 vỏ pin mỏng
    lưu ý , muốn sơn đẹp ta phải cho toàn bộ vỏ máy vào chậu nước xà phòng dùng bàn chải đánh sạch bụi bẩn sau đó mang ra hàng sơn điện thoại và nói yêu cầu của bạn
    xem mã mầu thật kỷ trước khi yêu cầu sơn nếu không bạn sẽ có một sự phối mầu kệch kỡm ,nên sơn phủ bóng để bảo vệ lớp sơn bên trong được tốt hơn
    c, Thay đèn
    Dùng mỏ hàn tách nhẹ đèn màn hình ra , dễ dàng nhận thấy đèn có 3 cực , qua đo đạc cho biết cực ở giữa là anod và hai bên là 2 bóng đèn gắn với 2 cực katod
    chỉ có bóng đèn của Sámsung R220 hoặc 620 là cho mầu sắc đẹp nhất và cũng hình dáng như vậy tuy nhiên cần lưu ý là đèn của samsung có vị trí cực ngược với tacx : cực ở giữa là katod và 2 bên là 2 cực anod
    dùng chân trở móc hình chử V để gắn đèn vào như hình , dùng đây đồng nhỏ nối hai cực còn lại
    xong

phi đến cửa hàng lấy vỏ máy về và lắp tất cả lại với nhau
    thành phẩm

bạn thấy thế nào ? xấu lắm phải hôn he he
    by www.minhdt.com :x

4. dienpt

dienpt Sờ Lờ Tập Sự

Tham gia từ:
    16/12/06
    Cac bro nao mod loa ngoai can phu ta thi cho em tham gia voi, em chi co tinh than thoi, vi thich cai SL45 co the nghe nhac nhu may thang kia luon

5. longsl

longsl Thành viên VIP

Tham gia từ:
    17/12/06
    Tui có sheet này, mod 2 loa đúng kiểu O2 luôn ^^.

PS: Ẹt min, bác chuyển cái repply của bác làm topic mới đi chứ sao lại để pin với loa như thế oanh nhau chít à ^^

6. chickenrun

chickenrun Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    17/12/06
    nhìn thấy lung tung wá! a e nào có nhạn đặt làm loa ngoài thì cho tui đặt hàng 1 cái nhé
    up cho topic hay!

7. dienpt

dienpt Sờ Lờ Tập Sự

Tham gia từ:
    16/12/06
    Cho em dang ki nua

8. longsl

longsl Thành viên VIP

Tham gia từ:
    17/12/06
    Nhìn cũng đơn giản mừ, để thi xong làm cái xem sao :D

9. Hily

Hily Sờ Lờ Chính Thức

Tham gia từ:
    20/12/06
    Các bác cho em hỏi cái ạ?
    Em mới lấy hộ thằng bạn con máy cũ, con này bị thằng cha chủ cũ nó cậy toe toét, gắn cả 502 vào, được cái rẻ, mí cả em định vác về sau này sơn vỏ cho đỡ tiếc. Nhưng đùng một cái, trước khi mua đã test cẩn thận, gọi đi gọi đến mấy cuộc, thế mà khi em vác về, up firmware, thì nhiều ko nghe thấy tiếng gì khi đàm thoại, nói chung là lúc được lúc mất, chỉ mỗi đầu kia nghe được. Trong khi đó lúc có cuộc gọi đến thì máy vẫn đổ chuông. liệu có phải cái dây loa của em có vấn đề hay do cái firmware em up? Bác nào giúp em cái!

10. longsl

longsl Thành viên VIP

Tham gia từ:
    17/12/06
    Nói được thì con IC vẫn còn ngon, còn nghe chập chờn thì bạn cứ kiểm tra lại đường nối từ loa tới IC xem sao, mình nghĩ loa chắc ko sao.

Mà tốt nhất đem ra tiệm coi chứ hí hoáy có ngày chết con main thì ốm :))

11. sl_lady

sl_lady Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    19/12/06
    EM nhờ ông anh ra chợ trời mua thì ổng về bảo là :
    "mày bảo mua tụ hóa mà ko nói tụ bao nhiêu volt thì tao mua vào mắt à ?" :-&

Hix, ổng nói tụ hóa (470,100) có nhiều loại 16V,25V,...

Vậy phải mua loại nào về mới ráp được hả mấy anh ?

Cả em và ông anh đều mù tịt điện tử, chỉ được cái khéo tay hì hì :)

À, ở chợ trời hà nội ko có loại loa nhỏ để gắn vừa cái SL, ai biết ở đâu bán chỉ em nhớ :D

12. daothailang

daothailang Sờ Lờ Chính Thức

Tham gia từ:
    15/12/06
    Bạn nên mua tụ hóa điện thế cỡ 6,3v thôi vì dòng điện trong Sl xuất ra chưa tới 5v nên mua tụ lớn chỉ tốn tiến và tụ to ko có chỗ bỏ vào đó. Thường chỉ bán loại tụ hóa 10v là nhỏ nhất nh7ng kiếm tụ 6,3v thì kích thước nhỏ gọn hơn và muốn âm thanh hay thì nên nói họ bán tụ xin nhá. Tụ có nhiều giá khác nhau mặc dù cùng điện thế và thông số.
    Chúc bạn thành công. :)

13. sl_lady

sl_lady Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    19/12/06
    Nhưng chỗ em hỏi nhỏ nhất là 16V rùi T_T

14. daothailang

Tham gia từ:
    15/12/06
    còn 1 cách nữa là mua mấy cái main máy đĩa hay là máy gì cũng được. Coi có mấy con tụ nhỏ nhỏ đó ko?thường những tụ đó là tụ xịn ko đó. :)

15. longsl

longsl Thành viên VIP

Tham gia từ:
    17/12/06
    main đó cũng ít có loại 5V lắm, để vào diễn đàn điện tử hỏi xem chỗ mua link kiện đâu rẻ nhất

16. longsl

longsl Thành viên VIP

Tham gia từ:
    17/12/06
    :(( :(( :(( :(( :(( :((
    1 tiếng đồng hồ mới ráp xong cái loa ngoài stereo, lắp vào test nghe to ầm ầm còn hơn cả Ngage. Nhưng mà nó rè quá trời :*( ,ko có tụ giấy 103, ghép nối tiếp con trở 47k & tụ 102 với đầu vào (chả biết đầu vào của cái j`, nguồn hay tiếng) thế mà vẫn rè óa óa, bác Minh ở đâu cứu em với :(( :((

Các file đính kèm:

17. hoatienii

hoatienii Sờ Lờ Chính Thức

Tham gia từ:
    16/12/06
    he he, em làm 1 cái cũng bị rè, nhất là mở volume to. Bác để dây nhợ dài lê thê như thế sao mà không rè được.

18. longsl

longsl Thành viên VIP

Tham gia từ:
    17/12/06
    Cái dây đó chỉ là dây loa, dây nguồn và dây nối đất thôi mà, các lk gắn chân với nhau hết

19. daothailang

Tham gia từ:
    15/12/06
    anh gắn theo sơ đồ ko rè em mới sợ. Phải cân chỉnh rồi thay đổi link kiện chp phù hợp nữa đó. chứ ko phải cứ thế mà làm là xong đâu. Nếu vậy em xong lâu rồi. Bạn ở đâu mà mua tụ 104 ko có vậy.

20. tuy3ny3u

tuy3ny3u Sờ Lờ Tập Sự

Tham gia từ:
    25/12/06
    các anh oi cho em hỏi chút nào.em cũng tò mò mod lai cái vỏ giống Amobile,gan xong rùi dep phet.em muon hoi các anh xem cái loa ngoài noi như thế nào.em ko hiểu chân 12 cua SL gan voi dây nào???nối với 1 day của loa ah,có còn nối với nối nào nữa ko???em nhìn thấy 1 bản chỉ ra chân 4 SL noi với chân 2 cuaTDA ah`.có tac dụng j` hic em hi hoáy mãi ma ko duoc hic.chang wa lop dao` tao nao` ca? nản thế dấy.mong các bác chỉ cho em vụ nài