Bút ký cao cấp, bút Montblanc

Mod pin cho các dòng máy SL4x

Thảo luận trong 'Chơi, độ các loại điện thoại di động' bắt đầu bởi administrator, 15/12/06.

1. administrator

administrator Administrator Thành viên BQT

Tham gia từ:
    14/12/06
    Quảng cáo tại Sl4x.com
    Pin zin SL45 là loại Li-Ion, dung lượng 540mAh, điện áp 3.6v, thời gian chờ trung bình 2 ngày. Pin zin đắt, hiếm hàng, giá khoảng 400k/cục. Mình chọn pin Nokia, loại BL-4C của 6100, dung lượng 720mAh, điện áp 3.6v.

Các bước đơn giản như sau:

1. Tách pin zin ra khỏi nắp nhựa sau, dùng dao lam rạch bỏ mặt sau, tháo cell zin ra. Chú ý cắt các cực pin mà vẫn để lại cầu chì (hình).
    2. Pin Nokia 6100 : tách bỏ phần đầu (chứa IC và cầu chì), lấy riêng cell. Với pin N6100, cực + là vỏ, cực – là đỉnh nằm giữa.
    3. Gắn pin 6100 vào, hàn lại đúng cực tính. Gắn pin lại vào nắp nhựa.

Các pic minh họa
    Pin zin, trước khi mod.
    pin khi đang mod
    pin khi mod xong

Pin sau khi thay thời gian chờ trung bình 5-6 ngày, nghe nhạc liên tục 2-3 ngày. Nên thay pin zin của N6100 thì mới “ép-fê”, thay pin lô thời gian ko cải thiện nhiều.
    wowow - vozforums.com:)

2. blackmoon

blackmoon <b><span style="color: Red;">Tổ Quốc Ghi Công</spa

Tham gia từ:
    16/12/06
    mod pin cho SL: theo tui ko nên tách cell ra khỏi mạch charge mà nên để nguyên mạch sạc zin của pin. vd mod bl5c của nokia vô pin sl, thì nên đo 3 điểm match với 3 pin trên mạch sạc của pinzin sl (chỗ tiếp xúc board) rồi nối với 3 điểm trên pin 5c. làm vậy sẽ dùng được mạch sạc của bl5c luôn :)

3. HondaSonic+SL45

HondaSonic+SL45 Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    16/12/06
    Yeah,bác blackmoon nói chí phải,tốt nhất là để nguyên mạch pin zin của nokia5c or 6c vì như thế mới đồng bộ với dòng xạc vào.

4. daothailang

daothailang Sờ Lờ Chính Thức

Tham gia từ:
    15/12/06
    [Cũng tùy thôi. Nếu dùng pin mỏng như 4c hoặc 5b thì ok nhưng đối với những loại pin dày hơn như 5c hoặc 6c thì phần nhựa để chứ mạch làm cho pin dày hơn, làm cho vỏ pin phồng lên nhiều. Nếu muốn dùng mạch của nokia thì nên dùng dao gọt bỏ phần nhựa chứ mạch nhưng vẫn giữa được mạch pin mà dùng. Cách này có thể dùng cho các điện thoại đời cũ vì thường đt đời cũ ko có mạch pin (vì dụ như con moto talkabout) , nếu mod bừa thì khi xạc nó cứ thế mạc xạc mặc cho pin đầy hay ko và làm phù pin.Lúc này mạch pin nokia rất hữu dụng.Khí sạc đây nó tự ngắt
    Thứ 2 nếu dùng mạch pin zin thường tách pin ra làm 3 phần: 1 là phần vỏ pin, phần thứ 2 là vỏ chứa mạch và cell pin, còn phần thứ 3 là mạch và cell pin. Phần thứ 2 có thể bỏ đi phần nắp che ở bên trong vì đã có vỏ pin thay thế. Làm như vậy nếu mod pin 5c nokia thì vỏ bớt bị phồng lên nhiều.
    hình ảnh inh họa:

5. nhat thien

nhat thien Sờ Lờ Chính Thức

Tham gia từ:
    15/12/06
    Theo mình thì khác các Bac ah!
    Vì lấy nguyên cục pin Nokia 5c ỏ 6c đã có mạch rối. Còn trên cell pin của SL cũng có mạch nữa vậy là dư rùi, làm cho cục pin nặng thêm thêm thôi.
    Vì vậy mình mod pin chỉ dùng phần ruột của PIN Nokia thôi khỏi lấy mạch pin của Nokia. Mình hàn 2 cực pin của Nokia vô mạch pin SL vậy là OK !!!

6. blackmoon

blackmoon <b><span style="color: Red;">Tổ Quốc Ghi Công</spa

Tham gia từ:
    16/12/06
    bác ko hỉu ý rùi, ý tui là dùng mạch của nokia luôn ko dùng mạch sạc của sl nữa, chỉ đấu dây vào các điểm có cùng điện thế với chân thôi (R giữa 2 điểm = 0)

7. louiskoo

louiskoo Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    20/12/06
    :D làm như bác Blackmoon cũng ok luôn :D nhanh,gọn, nhẹ nhàng.

em thử làm rùi, thấy cũng tốt lắm.

8. administrator

administrator Administrator Thành viên BQT

Tham gia từ:
    14/12/06
    nếu của bác blackmoon okie thì em không lo về phần mạch zin cho vỏ gỗ roài

9. cutun1217

cutun1217 Sờ Lờ Tập Sự

Tham gia từ:
    22/12/06
    chào các bác, em là newbie mới tham gia, có gì các bác chỉ giác giúp.
    hôm qua em đã thử mod pin cho con sl của em, dung br 5c ( tại em đang dư 1 cục)
    do lần đầu làm nên bung bét hết cả mạch ra. nhưng cuối cùng em cũng lắp lại được. có 1 số vấn đề như sau ạ:
    -em bị châpp mach trong lúc go cell pin nokia, chỉ khoảng 2 giay thôi, nhưng cũng thấy chỗ tiếp xúc đỏ rực lên.
    -pin của em V=3.7 kô phải 3.6
    kết quả là em lắp pin vào mà kô đựoc. kô sạc được, cũng kô cấp nguồn được, thử với cả 2 con sl đều như vậy cả.
    các bác cho em hỏi, chập mạch như vậy có làm pin hỏng luôn kô? von = 3.7 co dùng được kô ạ?

nếu bác nào có điều kiện chụp giúp em cái hình board của pin khi đã mod với, mấy hình kia nhìn kô rõ, em cứ mù mò làm theo. các bác thông cảm, em đang nơi đất khách quê người, kô có đồng hồ đo điện, mỏ hàn gì cả, mù thông tin, kô biết hỏi ai. các bác giúp em cái nhé.

cảm ơn các bác.

10. daothailang

Tham gia từ:
    15/12/06
    Bạn phải coi cực nào dương âm nhá. Đối với mạch pin lô lỡ nối ngược cực thì mạch chết luôn. muốn mod 1 cái gì nên mua 1 cái đồng hồ nhá. Pin châp 1 chút thì ko sao nhưng chập lâu thì gây hư pin, thâm chí cháy nổ. .Cẩn thận nhá.

11. 6260

6260 <b><span style="color: red;">Tổ Quốc Ghi Công</spa

Tham gia từ:
    16/12/06
    mình đồng ý kiến với bác Nhật thiên , nếu tốt như vậy các hãng điện thoại đã làm 2 mạch pin vào pin rồi ! chứ cần gì phải làm 1 cái . 2 mạch pin sẽ có hai memory ic ( 2 cái khác nhau sẽ không đồng nhất , sẽ có 2 ngưỡng pin khác nhau ) giốnh như bỏ pin nokia nguyên mạch hàn vào mạch sl ( thí dụ khi xạc mạch pin của sl cho rằng pin đã đầy nên ngắt xạc , còn mạch nokia thì bảo là chưa đầy )

12. daothailang

Tham gia từ:
    15/12/06
    Dùng sao em thấy cũng ok cả. Lúc đâu dùng cả 2 mạch cũng ổn nhưng thất để bừa bộn quá tháo ra luôn cho gọn thôi. Mạch pin nokia dùng mod cho nhưng đt dời cũ ko có mạch để khỏi phù pin thôi.

13. cutun1217

cutun1217 Sờ Lờ Tập Sự

Tham gia từ:
    22/12/06
    có cách nào test mạch còn sống kô ạ? mạch của em lấy từ pin xịn theo máy. pin nokia cũng là pin theo máy luôn, mới dùng được 1 tuần nên chắc tốt.
    em cũng muốn mua 1 cái đông hồ nhưng tụi nó bán đắt quá, hơn 200k 1 cái :((

14. hoatienii

hoatienii Sờ Lờ Chính Thức

Tham gia từ:
    16/12/06
    Bạn mua đồng hồ hiện thị số chứ không phải hiện thị bằng kim co đúng không?

15. cutun1217

cutun1217 Sờ Lờ Tập Sự

Tham gia từ:
    22/12/06
    dạ sao bác biết? đồng hồ điện tử với đông hồ kim cái nào tốt hơn ạ? em kô phải dân điện tử nên mấy cái này mù tịt. có gì các bác chỉ bảo giúp em.

16. 6260

6260 <b><span style="color: red;">Tổ Quốc Ghi Công</spa

Tham gia từ:
    16/12/06
    mua loại samwa yx-960tr là được rùi ( loại dùng kim ấy ) tầm 50k thui . em toàn xài loại này

17. cutun1217

cutun1217 Sờ Lờ Tập Sự

Tham gia từ:
    22/12/06
    tại em kô ở vn nên mua mấy đồ này đắt quá. hôm qua em quyết tâm đặt mua 1 con đồng hồ digital trên mạng rồi. quyết tâm sửa được cục pin đó. các bác chỉ giúp em làm sao để test được cái board pin của sl còn sống hay chết với.

18. maturekid

maturekid Sờ Lờ Chính Thức

Tham gia từ:
    19/12/06
    anh P chỉ em chỗ mua cái đồng hồi đi ạh, kô bít chỗ mua

19. longsl

longsl Thành viên VIP

Tham gia từ:
    17/12/06
    Nếu chắc chắn chỉnh sensor ngon roài bỏ xừ nó hết mạch pin đi cũng được :))
    trong SL nó cũng có mạch bảo vệ pin roài mà (bác nào ko chỉnh được sensor good đừng liều nha, ko lại bảo em xui dại :) )

20. havinhthuy

havinhthuy Sờ Lờ Chính Thức

Tham gia từ:
    30/12/06
    Dồng Hồ thì lên chợ Trời mà mua , giá từ 50k ---> 300k , tôi vùa mua 1 cái diện tử hẳn hoi , nhỏ nhỏ xinh xinh co 60k (DT-830b)dùng cũng tôt