Bút ký cao cấp, bút Montblanc

TQ- Cmoy cho anh em SL ( đề tài được sưu tầm! )

Thảo luận trong 'Chơi, độ các loại điện thoại di động' bắt đầu bởi doan cuong, 6/3/08.

1. louiskoo®

louiskoo® Sờ Lờ Tích Cực

Tham gia từ:
    3/6/08
    Quảng cáo tại Sl4x.com
    Uả ? iem nghe nói pác Tivoi đã hết IC rồi mà ?

2. bomboom

bomboom Sờ Lờ Tập Sự

Tham gia từ:
    22/4/07
    Nói túm lại e thấy dủng Cmoy thì nghe ko được chất bằng Sl nguyên bản nhưng bù lại thì có thể nghe nhạc 3 ngày chưa hết pin!
    P/s với cái SL 21/01/2000 của e và quả Scud lọai 2 của Toanlt!

3. mh_theodore

mh_theodore Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    10/11/08
    em là mem mới nên còn gà lắm, các bác cho em hỏi cái cmoy này em thấy giống giống heapamp thì phải???

4. hohuy

hohuy Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    10/11/08
    có bro nào đã làm xong rồi chưa. cho đệ tham khảo tí. hix hix

5. hohuy

hohuy Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    10/11/08
    e thay con opa 2134 thanh 2904 được ko mấy huynh

6. Hai-meo

Hai-meo Sờ Lờ Chính Thức

Tham gia từ:
    11/10/07
    Các bác ơi. Có bác nào làm được như thế này không?? Có thì PM cho em qua học tập. Nhìn mà ham quá.
    Tự chế ampli cho headphone
    Tận dụng hộp đựng giấy ăn để làm vỏ cùng với những linh kiện đơn giản như bóng đèn điện tử 6DJ8 và một cặp mosfet, anh Trương Lê Hiếu, cán bộ văn phòng của một dự án nước ngoài đã lắp thành công ampli cho tai nghe chỉ với 250 nghìn đồng.
    Ampli dành cho headphone đã có mặt trên thị trường từ những năm 2000. Nhưng đối với dân chơi âm thanh thì được sở hữu một ampli dành riêng cho headphone chính hãng cũng không phải đơn giản, phần vì khó mua, phần vì rất đắt. Vì thế, giải pháp với họ là tự lắp bộ khuếch đại âm thanh cho riêng mình.
    Anh Trương Lê Hiếu (16 Thụy Khuê, quận Tây Hồ, Hà Nội) thích nghe nhạc trên hệ thống lớn, với loa to, ampli công suất lớn và các thiết bị chuyên nghiệp, cầu kỳ. Nhưng do công việc bận rộn, anh Hiếu không có nhiều thời gian để nghe nhạc vào ban ngày. Anh nghĩ tới việc phải "chế" một chiếc ampli nhỏ cho headphone để nghe trong đêm hay giờ giải lao ở cơ quan.
    Thực ra, dùng tai nghe thông dụng cũng không cần đến ampli mà có thể cắm thẳng vào ngõ ra headphone của đầu đọc hay ngõ ra của PC. Nhưng dân chơi đồ âm thanh thích dùng ampli ngoài với những headphone chuyên dụng để nghe nhạc vì họ muốn tận hưởng thứ âm thanh chi tiết với độ động cao của headphone mà khó có cặp loa ngoài nào có thể sánh được.
    Việc đầu tiên cần làm là tìm mạch. Mạch điện là yếu tố quan trọng nhất để tạo nên một ampli hay. Anh tâm sự, bản thân cũng không rành về lĩnh vực này nên phải vào diễn đàn nhờ tư vấn.
    Mạch điện của chiếc ampli này rất đơn giản, theo kiểu hybrid (mạch lai giữa đèn điện tử và bán dẫn). Tầng đầu sử dụng một bóng 3 cực kép 6DJ8 làm nhiệm vụ khuếch đại tín hiệu. Tầng sau dùng mosfet IRF610 để phối hợp trở kháng với headphone. Mạch này có ưu điểm là rất tốn rất ít linh kiện và sử dụng nguồn điện áp thấp, chỉ cỡ từ 24V đến 60V. Với điện áp thấp như vậy, nguồn nuôi có thể dùng bằng pin, ắc qui hay qua adaptor nắn điện một chiều, đảm bảo vừa gọn nhẹ, an toàn trong quá trình sử dụng, vừa đạt được độ "thuần khiết" của âm thanh. Các linh kiện trong mạch không nhiều, song phải là loại chất lượng tốt, đặc biệt là tụ nguồn và tụ xuất âm.
    Trong tự chế thiết bị âm thanh thì khâu quan trọng và cũng chính là khâu sáng tạo nhất vì nó thể hiện mức độ cá tính hóa của chủ nhân, chính là chế vỏ hộp. Làm thế nào để vỏ hộp vừa gọn nhẹ, vừa phải thật độc đáo và để lại ấn tượng chính là những mục tiêu đề ra của anh Hiếu.
    Tình cờ, anh phát hiện ra chiếc hộp gỗ đựng khăn ăn đang đặt trên bàn có hình dáng và kích thước khá phù hợp để làm vỏ ampli. Sau một ngày gia công, anh đã có một cái chassis xinh xinh, thêm hai buổi để hàn mạch và căn chỉnh là đã hoàn tất một sản phẩm độc nhất vô nhị.
    Anh Hiếu trao đổi rất chân tình, thiết bị này rất đơn giản, lắp đúng mạch là kêu ngay, các linh kiện dễ mua, có thể mua ở chợ Trời, Hà Nội, hoặc mua ngay trên diễn đàn. "Chỉ với khoảng 250 - 300 nghìn đồng là bạn có thể tự tạo ra một ampli cho riêng mình với cấu hình tương tự một sản phẩm hãng có giá tới hàng trăm USD", anh cười nói.
    Theo anh Hiếu, người chơi hoàn toàn có thể tự lắp ampli phù hợp với gu nghe nhạc của mình. Chẳng hạn, nếu thích nghe nhạc rock, dance hay rap… thì có thể chọn các linh kiện thuần bán dẫn để lắp, với chi phí rất khiêm tốn. Còn nếu thích nghe nhạc classic, country và jazz, bạn nên sử dụng đèn điện tử thuần hoặc mạch lai giữa đèn và mosfet để có được thứ âm thanh với tiết tấu vừa phải, có độ chi tiết cao và mang âm hưởng ngọt ngào.
    Anh Hiếu tìm hiểu về lĩnh vực âm thanh từ năm 2005 khi anh tìm thấy diễn đàn Nghe nhìn Việt Nam (VNAV) trên mạng. Sản phẩm đầu tiên của anh là chiếc ampli dùng IC TDA7294, rồi sau đó là cặp ampli công suất class A lắp theo mạch Aleph 5 mà theo anh, nó đã tiêu tốn không biết bao nhiêu thời gian, công sức và cũng là một khoản đầu tư không nhỏ. Nhưng đó lại là một niềm vui bất tận và một sản phẩm chất lượng cao.
    Dưới đây là hình ảnh của bác này.

Các file đính kèm:

7. Quanviet

Quanviet Sờ Lờ Tập Sự

Tham gia từ:
    19/1/08
    cái này hơi bị dữ ah nha.bac nào xắn tay áo làm thử đi.hihi.mà có bác nào có cái sơ đồ nguyen lý của thag Cmoi không.hay sơ đồ mạch in cũng dc.nhìn cái bo đa nag rối con mắt wa.hehe.thã các bác.

8. dangkhoa2910

dangkhoa2910 Sờ Lờ Chính Thức

Tham gia từ:
    4/4/07
    anh em nào tốt bụng up hình từng bước làm 1 con cmoy hoàn chỉnh lên cho anh em newbie xem với.
    Àh nhân tiện hỏi anh em mình cái, em thấy bên topic http://sl4x.com/showthread.php?t=10199 thấy có hướng dẫn chi tiết lắm, nhưng còn cái sợi dây 9 volt baterry clip ko biết ra Nhật Tảo thì kiu là cái gì ạh ???

9. putin86

putin86 Sờ Lờ Tích Cực

Tham gia từ:
    23/11/07
    cái aply đèn mới đẹp làm sao? cho cái ảnh khi em nó hoạt động đi bác ơi!!!!!:in love::in love::in love::in love:

10. putin86

putin86 Sờ Lờ Tích Cực

Tham gia từ:
    23/11/07
    con cmoy nhà mình không có đất ảo nhỉ! các bác hướng dẫn anh em làm mini3 đi các bác! em còn gà chỉ mới biết làm chứ chưa hiểu hết nên ko giám post

11. louiskoo®

louiskoo® Sờ Lờ Tích Cực

Tham gia từ:
    3/6/08
    Bác chịu khó qua đây xem , có hướng dẫn chi tiết vẽ mạch in lun đấy ạ ....
    http://n-gageviet.net/forum/viewthread.php?tid=419&extra=page=1&page=4

12. isometric

isometric Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    18/4/07
    Mình mới thử làm 1 chú với mạch in (em đầu tay làm mạch in), học tập cách bố trí linh kiện của Sijosae Cmoy smallest [​IMG]

Ý tưởng là nhét vào hộp kẹo bé tí xíu thế nên chia ra làm 2 phần:
    1. Mạch nguồn: sử dụng luôn mạch Discrete jail splitter của ông anh ở trên: Mạch in luôn nhé.

2. Mạch Opamp: thiết kế như hình sau. Lắp 2 jack female lên 2 board nhỏ, dựng đứng lên và hàn vào board lớn bằng jumper dây đồng loại trung tại các tiếp điểm 1,2,3,4,5,6.

Những tưởng sẽ được tí tởn khoe hàng cùng anh em, thế nhưng khốn nỗi kết quả không như mong đợi vì hắn rè kinh khủng. Tức thật, project đầu tiên chơi PCB mà bị thế này.....
    Anh em giúp mình với. Giải thích dùm mình tại sao nó rè?

Ghi chú là:
    1. chưa mắc LED nhé nên loại trừ nhiễu do LED
    2. Mạch rail splitter hoạt động rất tốt, chia mass ảo rất chính xác.
    3. Pin đầy.

Chỉnh sửa cuối: 9/4/09
  13. longsl

longsl Thành viên VIP

Tham gia từ:
    17/12/06
    Bác xem các thông số linh kiện đã chuẩn chưa? đo kiểm tra mạch nguồn có ra chuẩn chưa +- đối xứng chưa ?xem 2 con trở từ nguồn vào 2 chân B của 2 con trans có bằng nhau ko (thay 2 con trở chính xác vào)?
    mạch opamp bác chưa phủ mass thì phải. Bác thử đóng nối tiếp thêm 2 con trở từ chân 1 và 7 tới 2 con hồi tiếp R4 và lấy out giữa 2 con trở đó xem có cải thiện j` ko

bác làm luôn 2 con ic 78,79 mà tạo nguồn đôi kèm mạch ổn áp cho chuẩn luôn đỡ phải tạo mass ảo ^^

Nếu bác làm theo mạch nguồn này thì cắt mạch như ảnh đính kèm xem có được ko nhé :) ???

Các file đính kèm:

Kích thước:
      16.7 KB
      Đọc:
      334
    Chỉnh sửa cuối: 13/4/09
  14. isometric

isometric Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    18/4/07
    Cám ơn bạn Longsl, chờ nghe ý kiến của bạn tiếp :D
    1. Mạch discrete rail splitter mình sử dụng trở chính xác (5 dòng màu), trans là 2N2222 và 2N2907. Mạch DRS của bạn đưa ra là của Tangent post lại trên trang web của ổng, và mình đã làm theo nhưng mạch không hoạt động tốt, cụ thể là V +- out bị drop rất nhiều và trans bị nóng quá mức. Mình có bàn vấn đề này với Cee'z tại đây:
    http://my.opera.com/ceez/blog/buffer1-2?cid=7143859#comment7143859
    Khác biệt giữa schema của Sijosae & Tangent là điểm nối giữa 2 tụ với điểm giữa 2 con 1N4148.
    2. Mạch cho ra V+- rất cân bằng = V in /2: Rất tốt.
    3. Mình không chủ trương thêm R5 để chống nhiễu do trước giờ làm không bao giờ bị nhiễu nên không cần thêm, chỉ lần này ngứa tay làm miniature thì bị, không hiểu có phải là nhiễu do linh kiện bố trí quá gần nhau hay không?
    4. Nếu dùng nguồn đôi bên ngoài thì mất đi yêu cầu tiên quyết của miniature là phải cực kì nhỏ gọn rồi. Vậy nên mình vẫn dùng pin và mass ảo.

Mình sẽ thử cắt mạch như bạn nói xem sao, tuy nhien mình nghĩ 2 tụ hoá & gốm là để loc nhiễu, cắt ra thì nhiễu còn nhiều hơn.

Thân,

15. longsl

longsl Thành viên VIP

Tham gia từ:
    17/12/06
    Nhìn trên layout của bạn thì vẫn nối với điểm giữa 2 con diode đấy chứ đã bỏ đâu nhỉ ???
    Nếu vậy bạn chỉ cắt cái mạch bên trái để vẫn giữ điểm nối 2 con tụ với mass.Còn đường cắt mạch bên phải mình vẽ bạn cứ giữ nguyên xem sao

Bạn khẳng định đã xử lý nhiễu cho mạch opamp tốt trước khi làm miniature. Như vậy thì việc bố trí lk quá gần nhau hoặc nhiệt độ quá nóng cũng có thể là tác nhân gây nhiễu, bạn thử phủ mass cho layout của opamp xem sao, mình nghĩ có thể sẽ cải thiện được.

4 con tụ đó là tụ lọc nguồn. Mình cũng đã thấy trường hợp bị nhiễu do tụ lọc này trong mạch ATS mà không thể giải thích được. Để tụ lọc nguồn thì đếm sai, còn bỏ đi thì lại đúng >.< Chịu thua luôn ko hiểu gì hết ^^

16. isometric

isometric Sờ Lờ Mới

Tham gia từ:
    18/4/07
    Hì hì, cách bố trí của Sijosae đôi khi không thể hiểu hết được nếu chỉ xem PCB, chú ý nhìn kỹ chỗ nối 2 didode 1N4148: chúng nối nhau trực tiếp đấy.
    Cái lỗ trên board mạch là để cắm dây nối mass ảo, thông cảm máy ảnh mình để ở nhà nên không thể chụp hình cái board mạch của mình được.

Gửi thêm cái schema của chính Sijosae.[​IMG]

Mình vừa phủ mass mạch opamp và in ra rồi, để tối nay thử lại xem sao.

Thân,

17. longsl

longsl Thành viên VIP

Tham gia từ:
    17/12/06
    Hix nhìn lại cứ tưởng 2 con diode nối mass ^^

Mình vốn không khoái nghe qua mấy cái này lắm nhưng miniature này kích thước nhỏ gọn rất hay và tiện lợi (có thể đeo vào móc chìa khóa ^^), cuối tuần này ở quê ra sẽ mod 1 cái nghe thử he he. Nếu mạch nguồn đôi chuẩn, mạch opamp của họ ngon rồi mình nghĩ tìm cách đi mass hợp lý và linh kiện xịn chắc chắn sẽ cho ra kết quả khả quan :)
    rất vui được trao đổi với bạn :)

18. heyziu

heyziu Sờ Lờ Tập Sự

Tham gia từ:
    27/3/09
    em mua nhầm cái jack audio 5 chân, ko biết lắp vào kiểu gì ạ, bỏ đi thì tiếc qá :pissed off:
    Lại còn mua nhầm cái Power Switch 6 chân ( trong khi chỉ cần 3 chân ) cũng ko biết mắc kiểu gì, vứt đi thì uổng quá :pissed off:
    Tiếp theo là mua nhầm Chiết Áp 3 chân ( trong khi cần 6 chân ) cũng ko biết mắc kiểu gì, vứt đi thì uổng quá :pissed off:

19. tungden

tungden Sờ Lờ Tích Cực

Tham gia từ:
    11/2/08
    thực ra cái jack audio 5 chân đó thì có 2 chân có thể bỏ dc
    còn cái công tác 6 chân thực ra là 3 chân và 2 hàng lấy tùy ý 1 trong 2 hàng nhớ là cùng hàng
    còn chiết áp thì cần 6 chân "2 kênh mà thật 3 chân thì ko dc:in love:

20. heyziu

heyziu Sờ Lờ Tập Sự

Tham gia từ:
    27/3/09
    Cái jack em mua có dạng thế này :snooty:
    Bác có thể chỉ cho em có thể bớt được chân nào k ạ? :eek:uch...it hurts:

Còn cái Switch kia thì em đã bít rôi, thanks bác nhá, đỡ tốn tiền :XD: